New Posts New Posts RSS Feed - Thẩm định máy thiết bị tự chế
  FAQ FAQ  Forum Search   Events   Register Register  Login Login

Thẩm định máy thiết bị tự chế

Post Reply Post Reply
Author
hientran View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Status: Offline
Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote hientran Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Thẩm định máy thiết bị tự chế
    Posted: 16/01/2009 at 16:07
Mình đang thẩm định một số máy thiết bị tự chế (máy quấn dây biến thế và máy quấn tole), giấy tờ thì chỉ có hợp đồng gia công thôi, giá trị của mỗi máy là trên 100 triệu nhưng mà mình tham khảo một số chỗ gia công thì họ nói giá chỉ khoảng 20 tr-40tr thôi, trên thị trường không có bán loại máy này nên không thể thực hiện phương pháp so sánh được. Ai có sáng kiến gì chỉ giúp mình với
Back to Top
Maik View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote Maik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16/01/2009 at 20:58
Theo mình thì bạn nên sử dụng phương pháp chi phí cho loại thiết bị này, có thể yêu cầu đơn vị đưa dự toán, xác định giá của các loại chất liệu tạo nên loại máy, thiết bị, tính chi phí thiết kế, lắp ráp mẫu ( công cho người thiết kế hơi bị cao Smile ), chi phí khấu hao vật liệu khi chế tạo, chi phí vận hành chạy thử, vận chuyển, bảo hành... chi phí nhân công, chi phí bồi dưỡng cán bộ sử dụng máy ....  Các chi phí hợp lý đều có thể ước tính vào sản phẩm ( vì thẩm định là một kiểu khoa học không chính xác LOL)
chưa kể đến lợi thế do đặc điểm cá biệt của thiết bị như: không bán trên thị trường, yếu tố lợi ích của thiết bị khi đưa vào sản xuất ... thương hiệu của nhà sản xuất ....
Mình cũng mới làm thẩm định chưa lâu, còn nhiều bỡ ngỡ, mong được các cao thủ trên diễn đàn chỉ bảo thêm Sleepy Clap Clap
Back to Top
hientran View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote hientran Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17/01/2009 at 12:07

Cám ơn bạn Maik, mỉnh cũng đã yêu cầu công ty cung cấp cho mình bảng dự toán và bảng vẽ thiết kế của máy nhưng họ nói không có, người chế tạo ra máy cũng đã đi nước ngoài rồi. Bạn có cách nào khác không?

Back to Top
tamnguyen View Drop Down
Thẩm Định Viên
Thẩm Định Viên

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote tamnguyen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17/01/2009 at 20:28
Chào bạn hientran
Theo mình bạn Maik nói đúng đấy, nếu khách hàng cung cấp được bảng dự toán thì quá tốt, tuy nhiên cần xác định sự trung thực của dự toán khách hàng cung cấp, không loại trừ khả năng khách hàng kê khống khối lượng.
Nếu khách hàng không cung cấp dự toán chi phí, bạn cần phải có một ít kiến thức về kỹ thuật, để có thể xác định được các thành phần cấu tạo của máy thẩm định, liệt kê và tham khảo thông tin cho tấc cả các chi tiết cấu thành thiết bị, các bước còn lại như bạn Maik đã nếu trên.
Nếu bạn đã thẩm định thực tế thì có thể post ảnh để các thành viên diễn đàn có thể giúp bạn.
Tamnguyen
Back to Top
Maik View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote Maik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18/01/2009 at 13:45
Hi tranhien. Mình cũng mới vào nghề, chưa gặp trường hợp này bao giờ nhưng mình cũng xin góp ý như sau: vì không có bảng dự toán hay bản vẽ thiết kế ( Cái này thì ai người ta cho, bản quyền của người ta mờ Star) bạn cần có một chút kiến thức về kỹ thuật nhu bạn tamnguyen nói, nếu ko có điều kiện để đi thực tế thì bạn có thể yêu cầu khách hàng chụp ảnh chi tiết ( càng chi tiết càng tốt ) để biết qua về khối lượng, chất liệu, kết cấu, thông số kỹ thuật của từng thiết b. VD: với máy quấn dây thì theo thông số là bao nhiêu vòng / phút, Khối lượng, điện năng tiêu thụ, kết nối với bộ phận nào của dây chuyền sản xuất .... rồi nhặt ra một số các thiết bị khác tương tự để làm căn cứ so sánh và điều chỉnh theo phương pháp so sánh vậy ( So sánh trực tiếp kết hợp với chi phí ...LOL ) Mà bạn có chắc là loại máy tương tự đó trên thị trường Chỉ có 20 -40 tr ko?
Back to Top
bebimkute View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote bebimkute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27/09/2009 at 14:10
các anh (chị) ơi giúp em với
e dang la SV naăm 4 ngành thẩm định giá
hiện e dang lam 1bai thực hành về TDG 1 day chuyền sản xuất bông còn mới mục đích mua sắm,a chị có thể chỉ cho e tham dinh bang phuong phap nao??
vì giao vien ko co day j het trơn mà bắt tự thuc hành
Back to Top
handballvn View Drop Down
Admin Group
Admin Group
Qui ẩn giang hồ

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote handballvn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27/09/2009 at 14:22
Bạn nói câu này có hơi quá ko ?
Bạn học đến năm thứ tư chuyên ngành thẩm định giá rồi mà bạn bảo giáo viên ko dạy gì hết trơn ? Bạn học ở trường nào thế ? Mình nghĩ bạn mới là người ko học hành gì hết trơn.
Hãy tìm đọc các bài viết trên diễn đàn về phương pháp thẩm định giá máy thiết bị hoặc đọc lại tài liệu, giáo trình của bạn trước khi đặt một câu hỏi như vậy nhé. Làm nghề này thì ko thể ngồi ăn sẵn được đâu
Nguyễn Minh Tú
Công ty Cổ phần Tư vấn và Thẩm định giá Đông Nam
ĐT: 0913028620 - 0914325363
Email: 0913028620@yahoo.com
Back to Top
Club52e.com View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote Club52e.com Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22/05/2010 at 09:16
Originally posted by handballvn handballvn wrote:

Bạn nói câu này có hơi quá ko ?
Bạn học đến năm thứ tư chuyên ngành thẩm định giá rồi mà bạn bảo giáo viên ko dạy gì hết trơn ? Bạn học ở trường nào thế ? Mình nghĩ bạn mới là người ko học hành gì hết trơn.
Hãy tìm đọc các bài viết trên diễn đàn về phương pháp thẩm định giá máy thiết bị hoặc đọc lại tài liệu, giáo trình của bạn trước khi đặt một câu hỏi như vậy nhé. Làm nghề này thì ko thể ngồi ăn sẵn được đâu

Admin ơi cái này là lỗi typing rồi, học năm 4 thì chắc chắn là có học qua nhưng hem nhớ  thui. Hôm nào rảnh đi cafe nhé, mình đt mãi mà toàn tắt máy.
Back to Top
tarrega View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote tarrega Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17/08/2011 at 09:33
Mình cũng đang gặp rắc rối với vấn đề này đây. Mình đang phải thẩm định 1 cái Container 20' chứ khí CNG, cấu tạo thì cũng đơn giản thôi, chi phí để sản xuất ra 1 cái Container như vậy tầm 160 triệu/cái, cái mình đang đau đầu đó là chi phí thiết kế/ý tưởng chẳng biết phải xác định cỡ bao nhiêu là vừa. Có bác nào biết chi phí đăng ký độc quyền ý tưởng là bao nhiêu không vậy ??? :(
Back to Top
 Post Reply Post Reply
  Share Topic   

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.203 seconds.
Công ty CP Đầu tư và Thẩm định giá Việt Nam
Địa chỉ: P.108A & P.304 Tòa nhà Building, số 23 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.
Tel: 04.66755933 - 04.35190259 - 04.85875295 Fax: 04.35190018
Website: www.tdg.com.vn; www.dinhgia.com.vn; www.appraisal.com.vn